สูตรการสมมูล

(1/1)

weekosaka22:
พี่หนึ่งครับ สูตรการสมมูลของพี่นี่มีอะไรบ้างง่าที่มี8ข้ออ่ะ ??? (จะสอบแล้ววววว :'()
ข้อเนี่ยอยากให้พี่ทำให้ดูทีอ่ะ
1.[ p ^ ( q v - q ) ] --> [ ( q v r ) v ( p ^ -p)]  งงมาก

Hero_Tutor_7:
ขอโทษน้องด้วยครับที่ตอบช้าไปหน่อย
คำถามที่น้องถามเกี่ยวกับการสมมูลนี่มันมีเยอะมากๆเลยนะครับ แต่พี่จะขอยกแค่ข้อหลักๆที่ใช้บ่อยๆแล้วกันครับ
1)  p-->q สมมูลกับ ~p v q
2)  p-->q สมมูลกับ ~q --> ~p
3) ~(~p) สมมูลกับ p
4) ~(p^q) สมมูลกับ  ~p v ~q
5) ~(pvq) สมมูลกับ  ~p ^ ~q
ตั้งแต่ข้อ 3-5 จะเป็นสมบัติของ นิเสธ ข้อ4 กับ 5 แค่เปลี่ยนตัวในวงเล็บเป็นนิเสธบวกกับกลับเครื่องหมาย ^ เป็น v หรือ v เป็น ^ โอเคนะครับ
ส่วนตัวโจทย์  [ p ^ ( q v - q ) ] --> [ ( q v r ) v ( p ^ -p)]  พี่ไม่เข้าใจว่าน้องจะให้พี่ทำอะไรครับ เช็คว่ามันสมมูลกันไหม หรือ ให้หาผลลัพธ์สุดท้ายหรืออะไรครับยังไงรบกวนน้องอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับ

Navigation

[0] Message Index