Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length

Advanced search

19132 Posts in 4426 Topics- by 6303 Members - Latest Member: sandy

November 20, 2017, 09:07:49 AM
ติวเตอร์ออนไลน์ ชุมชนคนรักเรียนห้องเรียนหมวดวิชาภาษาอังกฤษทำข้อสอบ reading ไม่ได้ค่ะ T^T แนะนำวิธีหน่อยนะคะ
Pages: [1]   Go Down
Print
Author Topic: ทำข้อสอบ reading ไม่ได้ค่ะ T^T แนะนำวิธีหน่อยนะคะ  (Read 11284 times)
pimmm
สมาชิกรุ่นจิ๋ว
**

« on: May 21, 2010, 06:39:38 PM »

ช่วยแนะนำวิธีเตรียมตัวสอบ reading หน่อยนะคะ
หรือแนะนำหนังสือคู่มือดีๆสักเล่มให้หน่อยค่ะ

ปล.หนูอยากสอบโทเฟลผ่าน T^T
sauwalak
Teacher
สมาชิกกิตติมศักดิ์

« Reply #1 on: May 21, 2010, 06:55:31 PM »

อืม น่าเห็นใจ 

พี่ฮ้วงภูมใจเสนอ Reading Power อยู่แล้วค่ะ

ไม่ผิดหวังค่ะ

แต่ถ้าสอบกระชั้นชิด มาติวฟรีดีกว่ามั้ยจ้ะ

พี่ฮ้วง Grin
nanaka
Guest
« Reply #2 on: May 21, 2010, 07:05:41 PM »

ส่วนตัวผมคิดว่า

reading จะเก่งไม่ได้ถ้าไม่ฝึกอ่าน

เมื่อก่อนผมก็มีปัญญาอย่างแรงกับ reading ครับ
แต่ก็ทำข้อสอบ reading ย้อนหลังเยอะๆ 15 พศ.อ่ะครับ
ก็รู้สึกว่าคะแนนดีขึ้น ( จริงๆนะ ) ทำ GAT/O-net ได้

( แต่ CU-TEP อะไรพวกนี้ ยังต้องฝึกอีกไกล T T )

หาหนังสือข้อสอบย้อนหลังมาทำเยอะๆครับ ^^
เรียน reading power ของพี่ฮ้วงด้วยก็ได้ครับ ( แต่โจทย์ของพี่ฮ้วงยากกว่า GAT มากมายยย ถ้าพื้นฐานไม่ดีจริงเจอข้อสอบพี่ฮ้วงเข้าไป จอดสนิทจริงๆครับ )
sauwalak
Teacher

« Reply #3 on: May 21, 2010, 07:24:09 PM »

แหม! ไม่ขนาดนั้นน้องเอ๋ย

สงสัยอะไรถามมาได้จ้ะ

พี่ฮ้วง
sauwalak
Teacher

« Reply #4 on: May 21, 2010, 11:51:08 PM »

พี่ฮ้วงขอแนะเป็นหลักง่ายๆดังนี้ค่ะ

Reading เปรียบเสมือนการต่อเลโก้นะจ้ะ กล่าวคือ เมื่อเราเห็นเนื้อเรื่องเราจะมีความรู้สึกไม่อยากอ่าน งงๆ ซึ่งนั้นคือ การเริ่มต้นการอ่านแล้วล่ะจ้ะ แต่ทั้งนี้หนูควร

1. รู้ศัพท์ที่เพียงพอจะถอดรหัส   เหมือน ต่อเลโก้ ถ้าเราไม่รู้เลยว่าตรงนี้มันต่อแล้วจะเป็นรูปอะไร  เราก็หาตัวต่อไม่เจอ

2. มีความรู้โครงสร้างประโยคที่ถูกต้อง  เพื่อการอ่านที่รวดเร็ว

3.มีความรู้ภูมิหลังในเรื่องที่อ่าน (Previous knowledge)

บางคนมีความเชื่อผิดๆคิดว่า  การอ่านคือการแปลๆๆๆ

แต่จริงๆการอ่านสนุกมากเหมือนการถอดรหัสสิ่งที่ยากๆให้เข้าใจ   ฝึกฝนได้ใช้เวลาไม่นาน  แต่ต้องตั้งใจ

Reading Power ทำขึ้นเพื่อให้น้องอ่านเป็น  และต่อมาน้องๆจะอ่านได้เร็วกว่าเด็กที่ไม่ได้เรียน

เมืองไทยยังไม่มีการสอนเรื่องนี้เป็นลักษณะการกวดวิชา  มีแต่การสอนแบบ แปลๆๆๆ  ทำให้นักเรียนไม่ได้รู้จริงๆ  เพราะเจอศัพท์ที่ไม่ได้เลยเคว้งเลย

พี่ฮ้วงทำคอร์สนี้ขึ้นมาเพื่อปิดจุดที่เด็กไทยส่วนใหญ่ยังประสบ  คือ การอ่าน Reading ไม่เก่ง อ่านช้า  เอาแต่สอนศัพท์ เอาแต่แปล

เด็กเลยคิดว่าการอ่านเรื่องยากได้ เป็นเรื่องไกลตัว  มีเด็กมาเรียนคนหนึ่ง ตอนแรกตกมาเลย ร้องไห้ก่อนเรียน  เดี๋ยวนี้คือ 1 ใน 6 ของโรงเรียนชั้นนำแห่งหนึ่งในกรุงเทพ  และเขาก็สอบเข้าได้ทุกคณะที่ต้องการ  เขาใช้เวลาฟื้นภาษาอังกฤษด้วย  
Reading Power + คอร์ส Active Vocab

ขอให้น้องๆเข้าใจว่า Reading Power คือ คอร์สที่เหมาะกับทุกคนที่อยากจะเก่งอังกฤษค่ะ

พบกันค่ะ  Wink
« Last Edit: May 22, 2010, 07:32:32 PM by sauwalak » Logged
pimmm
สมาชิกรุ่นจิ๋ว
**

« Reply #5 on: June 01, 2010, 08:54:26 PM »

ขอบคุณคำแนะนำดีๆค่ะ Cheesy
sauwalak
Teacher

« Reply #6 on: June 01, 2010, 11:02:10 PM »

ถ้าเป็นสมัยตอนพี่ฮ้วงเพิ่งฝึกภาษาอังกฤษตอนจบมหาลัย พี่ฮ้วงคงจะแนะนำให้นั่งทำ 15 พ.ศ

แต่ตอนนี้ไม่ต้องแล้วค่ะ เพราะพี่ได้ทำคอร์ส สูตรลัด และเข้ม เน้นจุดที่ควรทราบ ให้น้องๆแล้วใน GAT Turbo+ Reading Power แล้ว รวบรวมและสรุปเรียงลำดับข้อง่ายไปยากที่สุด

ลองเรียนดูนะคะ

พี่ฮ้วง

Jae
สมาชิกใหม่
*

« Reply #7 on: June 20, 2010, 10:51:50 PM »

แล้วจะมีแพคคู่แบบ GAT Hero+ Error no more ไหมครับ รอ ร๊อ รอ...
sauwalak
Teacher

« Reply #8 on: June 24, 2010, 03:06:20 PM »

JAE จ๋า

เปิดจำหน่าย GAT Turbo แล้วค่ะ

ไม่มีแพคคู่  เพราะเนื้อหาแน่นมาก 

ท้าให้ลองเรียน เพราะสรุปจากเนื้อหาคู่มือ+  ตำรา + ข้อสอบ เก่า กว่า ร้อยๆเล่ม

หิ้งวางหนังสือที่บ้านหักไปแล้ว  กลายไป GAT Turbo เรียนสนุกๆมาให้ค่ะ

พี่ฮ้วง  Smiley
Jae
สมาชิกใหม่
*

« Reply #9 on: June 27, 2010, 08:55:15 PM »

ตอนนี้ผมสมัคร Reading Power ล่ะครับ รอเก็บเงินสมัคร GAT Turbo ต่อ ชอบพี่ฮ้วงสอนจริงๆๆ
sauwalak
Teacher

« Reply #10 on: June 27, 2010, 09:47:28 PM »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจ

Reading Power เราคือ รายแรกที่ทำการสอน How to ในการอ่าน Reading ซึ่งจะมีการพัฒนาต่อไปอีก ในระดับที่ Advanced มากๆค่ะ

ลองชมกันนะคะ

พี่ฮ้วง Cheesy
Jae
สมาชิกใหม่
*

« Reply #11 on: July 01, 2010, 07:13:07 AM »

ชอบพี่ฮ้วงสอนมากมาย  Grin
Pages: [1]   Go Up
Print
Jump to: